Con vay tiền cá độ bóng đá, gia đình có phải trả nợ thay không?

0
Có 60 lượt xem

 

Chào Luật sư, tôi có câu hỏi cần được Luật sư tư vấn như sau:

Con trai tôi trong kì World Cup vừa qua đã vay tiền “tín dụng đen” để chơi cá độ bóng đá nhưng thua không có tiền trả. Chúng tôi được biết sô tiền nợ hiện tại đã lên tới hàng trăm triệu đồng. Hai ngày qua, chủ nợ liên tục tới nhà vợ chồng tôi và gặp cả vợ của con trai tôi để đòi tiền vợ chồng tôi phải trả khoản nợ của con trai tôi khiến đời sống, sinh hoạt của cả gia đình tôi không được đảm bảo. Vậy cho tôi hỏi, vợ chồng tôi phải làm thế nào trong tình huống trên? Chúng tôi có trách nhiệm phải trả khoản nợ trên thay con trai tôi không?

Xin cảm ơn Luật sư!

Luật Hưng Nguyên xin cảm ơn câu hỏi của quý khách hàng dành cho đội ngũ Luật sư của chúng tôi. Đối với trường hợp của gia đình bạn, Luật sư Hưng Nguyên tư vấn như sau:

Thứ nhất, Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 quy định, người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diejn theo pháp luật đồng ý.

Thứ hai, Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con cái: Thương yêu, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội; Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; Giám hộ hoặc đại diện theo quy định của Bộ luật Dân sự cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự; Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ; không được lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; không được xúi giục, ép buộc con làm việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Như vậy, trong trường trên con trai bạn đã xác lập giao dịch dân sự trong phạm vi cho phép và tự chịu trách nhiệm với giao dịch đó, đồng thời theo quy định của pháp luật bố mẹ không có trách nhiệm trả nợ cho con. Do đó, chủ nợ không có quyền ép bố mẹ phải trả nợ cho con trong trường hợp con không có khả năng thanh toán, thực hiện nghĩa vụ. Trường hợp gia đình còn tiếp tục bị quấy rối, bạn cần báo tới cơ quan chức năng để có phương án giải quyết phù hợp.

Còn đối với người vợ của con trai bạn. Tại Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định, vợ chồng có nghĩa vụ chung về tài sản như: Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng xác lập; nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu cho gia đình; nghĩa vụ từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, tạo ra tài sản chung hay nghĩa vụ bồi thường do con chung gây ra… Mặc khác, Điều 45 Luật này cũng nêu rõ, vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau: Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn; Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình; Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

Như vậy, nghĩa vụ chung của vợ chồng chỉ phát sinh khi việc đó phục vụ nhu cầu chung của vợ chồng, gia dình và giao dịch đó phải hợp pháp. Nếu người chồng tham gia cá độ bóng đá là hành vi pháp luật cấm. Do đó giao dịch vay tiền của anh ta để cá độ bóng cá là giao dịch không hợp pháp. Trong trường hợp này, đây là khoản vay riêng của người chồng không nhằm phục vụ nhu cầu gia đình. Việc nợ tiền cá độ bóng đá được xem là hậu quả của hành vi vi phạm pháp luật mang lại nên người vợ không có nghĩa vụ phải trả nợ cùng chồng. Nếu trường hợp vẫn bị chủ nợ quấy rối, cần trình báo tới cơ quan có thẩm quyền để được can thiệp, giúp đỡ kịp thời, tránh xảy ra những hậu quả đáng tiếc.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Hưng Nguyên cho câu hỏi của bạn. Trong trường hợp có vấn đề nào thắc mắc, chưa rõ ràng, bạn xin vui lòng liên hệ với chúng tôi. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Địa chỉ: Công ty Luật TNHH Hưng Nguyên, số 14N2, ngõ 90 Nguyễn Tuân, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội

Điện thoại: 024.8585 7869                .                                

Hotline: 098 775 6263

Email: Congtyluathungnguyen@gmail.com

Web: http://congtyluathungnguyen.com