0
Có 62 lượt xem

Xin chào Luật sư, tôi có câu hỏi cần Luật sư tư vấn như sau: 

Bố mẹ tôi có tôi là con trai duy nhất. Năm ngoái, bố mẹ tôi mất có viết di chúc để lại cho tôi được hưởng toàn bộ tài sản thừa kế. Tuy nhiên, hiện tại tôi đang làm ăn thua lỗ và đang bị công ty tài chính khởi kiện. Trước đó, sau khi bố mẹ tôi mất tôi đã làm thủ tục để từ chối nhận di sản thừa kế của bố mẹ tôi. Hiện tại tôi có được Tòa án thông báo bên Công ty cho vay đang gửi yêu cầu bác bỏ quyền từ chối hưởng quyền di sản thừa kế của tôi vì cho rằng tôi đang tẩu tán tài sản, trốn tránh nghĩa vụ. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp này tôi phải làm như thế nào?

 

Luật Hưng Nguyên cảm ơn câu hỏi của quý khách, đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau: 

 

 

  • Điều kiện có hiệu lực của di chúc bằng văn bản

 

 – Di chúc bằng văn bản có người làm chứng: 

Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc. 

Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân thủ các điều kiện tại mục (1), (2) và những người sau đây không được làm chứng: 

+ Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc. 

+ Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc. 

+ Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi. 

– Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng 

Người lập di chúc phải tự viết và ký vào bản di chúc. 

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân thủ các điều kiện tại mục (1), (2). 

– Di chúc bằng văn bản có công chứng, chứng thực 

Người lập di chúc có thể yêu cầu công chứng hoặc chứng thực bản di chúc. 

Những người sau đây không được công chứng, chứng thực di chúc: 

+ Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc. 

+ Người có cha, mẹ, vợ hoặc chồng, con là người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật. 

+ Người có quyền, nghĩa vụ về tài sản liên quan tới nội dung di chúc. 

– Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực 

Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện tại mục (1), (2). 

Căn cứ pháp lý: Chương XII Bộ luật Dân sự 2015.

 

  • Đối với việc bạn thực hiện thủ tục từ chối nhận thừa kế di sản.

 

Theo tình tiết bạn cho hay, thì bạn đã hoàn tất thủ tục từ chối nhận thừa kế di sản ngay sau khi bố mẹ bạn mất.

Tuy nhiên, để có căn cứ hợp pháp nhất bạn có thể xem xét các tài liệu đã đúng theo quy định của pháp luật về thủ tục từ chối nhận thừa kế di sản hay chưa. 

Theo Căn cứ Điều 620 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định chi tiết về từ chối nhận di sản như sau: 

“ Điều 620. Từ chối nhận di sản 

  1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.
  2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết. 
  3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.”

Theo đó, Căn cứ Điều 59, Luật công chứng số 53/2014/QH13 của Quốc hội quy định Công chứng văn bản từ chối nhận di sản: 

“Điều 59. Công chứng văn bản từ chối nhận di sản 

Người thừa kế có thể yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản. Khi yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản, người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản sao di chúc trong trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người yêu cầu công chứng theo pháp luật về thừa kế; giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết.”

Như vậy trong trường hợp của bạn cần lập thành văn bản về việc từ chối nhận di sản trên và thông báo cho những người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.Khi công chứng văn bản trên thì cần bản sao di chúc trong trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người yêu cầu công chứng theo pháp luật về thừa kế; giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết.

  1. Đối với việc công ty cho vay khởi kiện và yêu cầu bác bỏ quyền từ chối hưởng quyền di sản thừa kế của bạn. 

Theo như thông tin bạn đã cung cấp thì bạn đã hoàn tất thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế trước khi bị khởi kiện. Vì vậy, văn bản từ chối nhận di sản thừa kế của bạn đã phát sinh hiệu lực và không thể hủy bỏ. 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Hưng Nguyên dành cho câu hỏi của quý khách hàng, trong trường hợp có vấn đề gì thắc mắc, quý khách vui lòng liên hệ tới chúng tôi, chúng tôi sẵn sàng giải đáp. 

Địa chỉ: Công ty Luật TNHH Hưng Nguyên, số 14N2, ngõ 90 Nguyễn Tuân, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội

Điện thoại: 024.8585 7869        .                                

Hotline: 098 775 6263

Email: Congtyluathungnguyen@gmail.com

Web: http://congtyluathungnguyen.com