Người dân có được phép xây dựng công trình tạm thời trên đất nông nghiệp hay không?

0
Có 40 lượt xem

Trên thực tế, có rất nhiều trường hợp người dân xây nhà trên đất nông nghiệp ở các vùng nông thôn để thuận tiện trong việc canh tác, quản lý đất nông nghiệp. Tuy nhiên, theo quy định hiện hành thì hành vi này không được cho phép và có thể phải bị xử phạt hành chính.

  1. Căn cứ pháp lý.
  • Luật đất đai năm 2013
  • Nghị định số 43/2014/NĐ-CP
  1. Nguyên tắc sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Tại Điều 6 Luật Đất đai năm 2013 quy định về nguyên tắc sử dụng đất gồm:

Một là, sử dụng đất đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

     Hai là, sử dụng đất tiết kiệm, có hiệu quả, bảo vệ môi trường và không làm tổn hại đến lợi ích chính đáng của người sử dụng đất xung quanh.

     Ba là, người sử dụng đất thực hiện quyền, nghĩa vụ của mình trong thời hạn sử dụng đất theo quy định pháp luật.

  1. Xây dựng công trình tạm thời trên đất nông nghiệp có được phép hay không?
  • Theo Khoản 1 Điều 10 Luật đất đai năm 2013, nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau:

+ Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác

+ Đất trồng cây lâu năm

+ Đất rừng sản xuất

+ Đất rừng phòng hộ

+ Đất rừng đặc dụng

+ Đất nuôi trồng thủy sản

+ Đất làm muối

+ Đất nông nghiệp khác: đất sử dụng để xây dựng nhà kính hoặc các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất; xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh;

  • Khoản 2 Điều 10 Luật đất đai năm 2013 quy định về các loại đất thuộc nhóm đất phi nông nghiệp gồm:

+ Đất làm nhà nghỉ, lán, trại cho người lao động trong cơ sở sản xuất

+ Đất xây dựng kho và nhà để chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ phục vụ cho sản xuất nông nghiệp

+ Đất xây dựng công trình khác của người sử dụng đất không nhằm mục đích kinh doanh mà công trình đó không gắn liền với đất ở

Do đó việc xây dựng lều, trại nhằm mục đích trông coi, quản lý thì mục đích sử dụng đất chuyển từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp.

Việc người dân tự ý xây dựng lều, trại trên đất nông nghiệp có vi phạm pháp luật không?

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 12 Luật đất đai 2013, sử dụng đất không đúng mục đích là một trong các hành vi nghiêm cấm.

Nếu bạn muốn xây dựng lều trông coi trên diện tích đất canh tác thì bạn phải thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp và đây là một trong các trường hợp phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013.

          Quy trình thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

Thông tin liên hệ

Luật Hưng Nguyên với dịch vụ tư vấn chuyên nghiệp, uy tín, đúng thời hạn và chi phí phù hợp là sự lựa chọn hàng đầu của quý khách hàng trong tư vấn pháp luật (thủ tục đăng ký đầu tư ra nước ngoài, tố tụng, giải quyết tranh chấp…) Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ tới chúng tôi.

Địa chỉ: Công ty Luật TNHH Hưng Nguyên, số 14N2, ngõ 90 Nguyễn Tuân, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội

Điện thoại: 024.8585 7869                .                                

Hotline: 098 775 6263

Email: Congtyluathungnguyen@gmail.com

Web: http://congtyluathungnguyen.com